ปลาทู อาหารสมอง
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXBLVcr2DTrHnDoqYe-pNn7u810We-gK9Hwy2BxtgexD2VjbHx47YNO9JUeRk3y1YQIEwxyVZjxVglGpMViD8kfFVymXxiHPQeXfH6LSnJLKS5ftJfXroXw-ACiQj9xn9kyL3HvjSrSdE/s320/mackerel.jpg)
ปลาทู เป็นอาหารบำรุงสมอง จุดเด่นของปลาทูคือ มีสารอาหารที่เรียกว่า โอเมก้า 3 (Omega-3) จำนวนมาก และปลาทู หาง่ายในตลาด ราคาถูก หาซื้อกันได้ทุกวัน ในเนื้อปลาทู 100 กรัมมีสารโอเมก้า 3 ประมาณ 2-3 กรัม ซึ่งปกติในหนึ่งวันร่างกายต้องการโอเมก้า 3 ประมาณวันละ 3 กรัมต่อวัน โอเมก้า 3 เป็นกรดชนิดหนึ่งที่ช่วยลดไตรกรีเซอร์ไรน์ (triglycerides)ซึ่งเป็นไขมันชนิดหนึ่งในกระแสเลือด นอกจากนี้ ยังพบว่า โอเมก้า 3 ช่วยลดการก่อตัวของก้อน plaques ในเส้นหลอดเลือดแดง (arteries) อีกทั้งยังช่วยลดภาวะการอักเสบ (inflammation)ทั่วร่างกายอีกด้วย สมองมีองค์ประกอบส่วนใหญ่เป็นไขมันที่ดีหรือ Fatty acids ซึ่ง ก็คือ โอเมก้า 3 อาหารที่มี โอเมก้า 3 จะช่วยเพิ่มศักยภาพการเรียนรู้ เพิ่มขีดความสามารถในการแก้ปัญหา มีสมาธิ ความจำดี ทำให้อารมณ์ดี ปรับภาวะสมดุลของอารมณ์ และช่วยรักษาสุขภาพของสมองเมื่อสูงอายุ นอกจากนี้ ปลาทูเปี่ยมไปด้วย วิตามินดีที่ช่วยให้ร่างกายดูดซึมแคลเซียมและฟอสฟอรัสเข้าลำไส้ เพื่อนำไปสร้าง เสริมและซ่อมแซมกระดูกและฟัน ทั้งยังช่วยรักษาระบบประสาทและการทำงานของหัวใจให้อยู่ในสภาพที่ดีสม่ำเสมอ และยังช่วยในเ