มะระ
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmcoSbP1vK4eOK3NMPD1Yo9TY5RXOxKJmUwrl-4iXZPueggiIED2XDkhfdf7_6TMFa9hWd6QBjvwCHpy7q22J-lCiit-3VMt51msUUtfhrY_i0nscuJ7eHyI-aa4LQSza9ShIZGgkQwzQ/s320/bittergourd.jpg)
มะระ มะระไทย หรือ มะระขี้นก(Bitter gourd) เป็นผักราคาถูก ปลูกง่าย แต่มีคุณค่าทางอาหารมากมาย มะระ เป็นทั้งอาหารและมีคุณสมบัติเป็นยา ในมะระ มีธาตุอาหาร ฟอสฟอรัส แมงกานิส แมกนีเซียม สังกะสี Thiamine Foliate และ Riboflavin รวมทั้งวิตามิน บี 1 บี 2 บี 3 และ วิตามินซี นอกจากนี้ยังมี แคลเซี่ยม เหล็ก และเบต้าแครอทีน (Beta-carotene) สำหรับผู้ที่เป็นเบาหวาน ควรรับประทานมะระตอนท้องว่าง จะช่วยได้ แต่อย่างรับประทานมากเกินไป จะทำให้ท้องร่วง ท้องเดินได้ น้ำของมะระมี Polypeptide ซึ่งช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือดและปัสสาวะ Polypeptide เป็นที่รู้จักกันว่าเป็นอินซูลินพืช (Plant-insulin) ในมะระ มี Charantin ซึ่งใช้รักษาโรคเบาหวาน ลดระดับน้ำตาลในกระแสเลือด น้ำของมะระยังใช้รักษาโรคพิษสุราเรื้อรัง (Alcoholism) ช่วยซ่อมแซมตับ นอกจากนี้ ถ้าผสมกับนมจะช่วยบรรเทาริดสีดวงทวารได้ หรือใช้รากของมะระตำมาโปะที่ริดสีดวงก็ได้ เบต้าแครอทีน (Beta-carotene)ในมะระ ช่วยเกี่ยวกับดวงตา ทำให้การมองเห็นดีขึ้น มะระไม่มีคอเรสเตอรอลหรือไขมัน ช่วยทำให้เลือดบริสุทธิ์ และช่วยการไหลเวียนของเลือดในร่างกาย อีกทั้งยังช่วยระบบกา